Madaidaitan lambar tsaftar ruwan wanka

(1) Dokokin kula da lafiyar jama'a
A ranar 1 ga Afrilu, 1987, Majalisar Dokokin Jiha ta fitar da Dokokin Gudanar da Lafiya a Wuraren Jama'a, da ke tsara kula da lafiya a wuraren jama'a da ba da lasisin kula da lafiya.Wuraren jama'a suna nufin nau'ikan wurare 7 na wurare 28 kamar wuraren wasan ninkaya (gymnasium), waɗanda ke buƙatar ingancin ruwa, iska, yanayin zafi, zazzabi, saurin iska, haske da haske a wuraren jama'a yakamata su dace da ka'idodin kiwon lafiya na ƙasa da buƙatu.Jihar tana aiwatar da tsarin "lasisi na kiwon lafiya" don wuraren jama'a, inda ingancin kiwon lafiya bai cika ka'idodin kiwon lafiyar ƙasa da buƙatun ba kuma yana ci gaba da aiki, sashen kula da lafiyar jama'a na iya zartar da hukuncin gudanarwa da tallatawa.
(2) Dokokin Aiwatar da Dokokin Gudanar da Lafiyar Jama'a
Umurni na 80 na tsohuwar ma'aikatar lafiya a ranar 10 ga Maris, 2011 ya ba da Dokokin Aiwatar da Kula da Lafiya na Wuraren Jama'a (wanda ake kira da cikakken "Dokokin"), kuma yanzu an gyara "Dokokin" a karon farko. a cikin 2016 kuma a karo na biyu a ranar 26 ga Disamba, 2017.
"Ƙa'idodin Dokokin" sun nuna cewa ruwan sha da masu gudanar da wuraren jama'a ke bayarwa ga abokan ciniki za su cika ka'idodin ƙa'idodin tsabta na ƙasa don ruwan sha, kuma ingancin ruwa na wuraren wanka (da dakunan sanyi na jama'a) ya dace da tsabtace muhalli na kasa. matsayi da bukatun

Masu gudanar da wuraren jama'a za su, daidai da buƙatun ƙa'idodin tsafta da ƙa'idodi, gudanar da gwaje-gwajen tsafta akan iska, iska, ingancin ruwa, haske, haske, hayaniya, kayan abokin ciniki da na'urori a wuraren jama'a, kuma ba za a yi gwajin gwajin ba. kasa da sau ɗaya a shekara;Idan sakamakon gwajin bai cika ka'idojin kiwon lafiya da ka'idoji ba, za a gyara su cikin lokaci

Masu gudanar da wuraren taruwar jama'a za su bayyana gaskiyar sakamakon gwajin a wani babban matsayi.Idan ma'aikacin wurin jama'a ba shi da ikon gwaji, yana iya ba da amanar gwaji.
Inda ma'aikacin wurin jama'a yana da wasu abubuwa kamar haka, sashen gudanarwa na kula da lafiyar jama'a a ƙarƙashin ƙaramar hukumar a matakin ƙaramar hukuma ko sama da ƙaramar hukuma za su umarce shi da ya yi gyara cikin ƙayyadadden lokaci, ya ba shi gargaɗi, kuma zai iya sanyawa. tarar da ba ta wuce yuan 2,000 ba.Idan ma'aikacin ya gaza yin gyara a cikin ƙayyadaddun lokaci kuma ya sa ingancin tsafta a wuraren jama'a ya kasa cika ka'idojin tsafta da abubuwan da ake buƙata, za a ci tarar da bai gaza yuan 2,000 ba amma bai wuce yuan 20,000 ba;Idan yanayin ya yi tsanani, ana iya ba da umarnin dakatar da kasuwanci don gyara bisa ga doka, ko ma soke lasisin tsafta:
(1) Rashin aiwatar da gwajin tsabta na iska, microclimate, ingancin ruwa, haske, haske, hayaniya, kayan abokin ciniki da na'urori a wuraren jama'a daidai da ka'idoji;
Rashin tsaftacewa, lalata da tsaftace kayan abokin ciniki da na'urori daidai da ƙa'idodi, ko sake amfani da kayayyaki da na'urori masu yuwuwa.
(3) Matsayin tsaftar ruwan sha (GB5749-2016)
Ruwan sha yana nufin ruwan sha da ruwan gida don rayuwar ɗan adam, ruwan sha ba zai ƙunshi ƙwayoyin cuta masu cutarwa ba, abubuwan sinadarai ba za su cutar da lafiyar ɗan adam ba, abubuwan rediyoaktif ba za su cutar da lafiyar ɗan adam ba, kuma suna da kyawawan halaye.Za a shafe ruwan sha don tabbatar da amincin sha ga masu amfani.Ma'auni ya nuna cewa jimlar da aka narkar da ita ita ce 1000mgL, jimlar taurin shine 450mg/L, kuma jimlar yawan mazauna cikin babban hanji ba za a gano ta 100CFU/ml ba.
(4) Matsayin kula da lafiya a Wuraren Jama'a (GB 17587-2019)
(Standard don Kula da Lafiya a Wuraren Jama'a (GB 37487-2019) yana haɗawa da kuma sabunta buƙatun kiwon lafiya na yau da kullun na ƙa'idar 1996 don tsaftar wuraren jama'a (GB 9663 ~ 9673-1996GB 16153-1996), kuma yana ƙara abubuwan da ke cikin kula da lafiya. da kiwon lafiyar ma’aikata. don tabbatar da ingancin ruwan sha, ruwan wanka da ruwan wanka sun cika ka'idojin kiwon lafiya.
1 Ingancin danyen ruwa da ake amfani da shi a wuraren ninkaya na wucin gadi da wuraren wanka yakamata ya dace da bukatun GB 5749.
2 Kayayyakin aiki da kayan aiki kamar tsarkakewar ruwa, tsaftacewa da gyaran ruwa a cikin wurin wanka na wucin gadi ya kamata su yi aiki akai-akai, kuma a ƙara isasshen ruwa mai kyau a kowace rana, kuma a gudanar da binciken kan lokaci idan ya faru.Ya kamata ingancin ruwa na wurin iyo ya dace da bukatun GB 37488, kuma ya kamata a ci gaba da ba da ruwa mai tsabta yayin aikin tafkin yara.
3 Dole ne a maye gurbin tafkin tilas ɗin tsoma ƙafar ƙafa da aka kafa a wurin ninkaya sau ɗaya a kowane sa'o'i 4 ta amfani da ruwan tafki akai-akai, kuma ya kamata a kiyaye ragowar chlorine kyauta a 5 mg/L10 mg/L.
4 Aikin ruwan shawa, bututun ruwa na wanka, kayan aiki, kayan aiki da sauran tsare-tsare ya kamata su guje wa matattun wuraren ruwa da wuraren da ba su da yawa, sannan a tsaftace bututun shawa da bututun ruwan zafi.
5 Ruwan wanka ya kamata a sake amfani da maganin tsarkakewa, na'urar tsarkakewa ta sake yin amfani da ita kuma ta kasance tana aiki kamar yadda aka saba, kuma a ƙara isasshen adadin sabon ruwa kowace rana yayin kasuwanci.Ingancin ruwa na tafkin ya dace da bukatun GB 37488.
(5) Alamomin lafiya da ƙayyadaddun buƙatun wuraren jama'a (GB 17588-2019)
Wurin shakatawa a wuraren taruwar jama'a shi ne samar da jama'a don yin karatu, nishaɗi, filin wasanni, yana da ɗan taƙaitawa a wuraren jama'a, mutane suna tuntuɓar ƙararrawar mitar dangi, motsin ido, sauƙin haifar da cututtuka (musamman cututtukan cututtuka).Don haka, Jiha ta tsara alamun lafiya da buƙatu na wajibi.
1 Wurin wanka na wucin gadi

Indexididdigar ingancin ruwa za ta cika buƙatun tebur mai zuwa, kuma ɗanyen ruwa da ƙarin ruwa za su cika buƙatun GB5749
2 Wurin wanka na halitta
Ma'aunin ingancin ruwa zai cika buƙatun a cikin tebur mai zuwa
3 Ruwan wanka
Kada a gano Legionella pneumophila a cikin ruwan wanka, turbidity na ruwa kada ya wuce 5 NTU, ruwa mai ruwa mai ruwa da ruwa mai mahimmanci ya dace da bukatun GB 5749. Ruwan wanka ya kamata ya kasance tsakanin 38C da 40 ° C.
(5) Lambar tsabta don ƙirar wuraren jama'a - Sashe na 3: Wuraren iyo na wucin gadi
(GB 37489.32019, wani ɗan maye gurbin GB 9667-1996)
Wannan ma'auni yana daidaita abubuwan ƙira na wuraren wanka na wucin gadi, waɗanda aka taƙaita kamar haka:
1 Abubuwan Bukatu na asali
Zai bi buƙatun GB 19079.1 da CJJ 122, za su bi buƙatun GB 37489.1.
2 Gabaɗaya shimfidar wuri da ɓangaren aiki
Ya kamata a saita ƙarshen ƙyalli na wucin gadi ta wurin wanka, ofishin ɗakin wankin tufafi mai nauyi ya watsa ruwa, bandaki na jama'a, ɗakin kula da ruwa da shagunan liu na musamman, bisa ga ɗakin canjin, ɗakin wanki, yadda tsarin ke kawar da cutarwa kar ku manta da ɗakin da ya dace daidai. shimfidar wuraren waha.Ba za a haɗa ɗakin kula da ruwa da ma'ajiyar maganin kashe kwayoyin cuta tare da wurin wanka, dakunan dakuna da ɗakunan shawa.Kada a saita wuraren ninkaya na wucin gadi a cikin ginshiki.
3 monomers

(1) Wajan iyo, wurin ninkaya ga kowane yanki bai kamata ya zama ƙasa da 25 m2 ba.Bai kamata a haɗa wurin tafki na yara da tafkin manya ba, ɗakin yara da tafkin manya ya kamata a kafa tsarin samar da ruwa mai ci gaba da zagayawa, da kuma wurin shakatawa mai yankuna daban-daban na ruwa mai zurfi da zurfi ya kamata a kafa alamun gargaɗin bayyane. zurfin ruwa da zurfin ruwa mai zurfi, ko wurin shakatawa ya kamata a kafa wuraren keɓewar ruwa mai zurfi da zurfi.
(2) Dakin sutura: mashigar dakin sutura ya kamata ya zama fili kuma yana kula da yanayin iska.Makullin yakamata a yi shi da santsi, iskar gas da kayan hana ruwa.
(3) dakin shawa: a kafa dakunan shawa na maza da mata, sannan a sanya mutum 30 a cikin 20 na ruwan wanka.
(4) Kafar dip disinfection pool: Dole ne a saita dakin shawa zuwa wurin shakatawa da karfi ta hanyar tafkin dip disinfection, fadin ya zama daidai da corridor, tsawon ba kasa da 2 m ba, zurfin shine. ba kasa da 20 m nutsewa pool disinfection ya kamata a sanye take da ruwa samar da magudanar yanayi.
(5) Dakin tsaftacewa da kashe kwayoyin cuta: samar da tawul, wanka, ja da sauran kayan aikin jama'a da wanke-wanke da maganin kashe kwayoyin cuta, a samar da dakin tsaftacewa da gyaran jiki na musamman, dakin tsaftacewa da disinfection ya kasance da tawul, ofishin wanka, jan kungiyar da sauran su. na musamman tsaftacewa da disinfection pool
(6) Ma'ajiyar cuta: ya kamata a kafa shi da kansa, kuma yakamata ya kasance kusa da hanyar wucewa ta biyu a cikin ginin da dakin da ake amfani da shi na dakin kula da ruwa, bango, benaye, kofofi da Windows yakamata a yi su da turbidity mai juriya, mai sauƙi. kayan tsabta.Za a samar da ruwan sha da magudanar ruwa tare da samar da wuraren wanke ido.
4 wuraren kula da ruwan tafkin
(1) Ya kamata a sanya mitar ruwa ta musamman don ma'aunin ruwan wanka
(2) Ya dace a shigar da na'urar rikodi ta kan layi na mita mai nisa
(3) Zagayen ruwan tafkin kada ya wuce sa'o'i 4.
(4) Ya kamata a saita na'urar kula da ingancin ruwa ta yanar gizo na ragowar oxygen, turbidity, pH, REDOX yuwuwar da sauran alamomi, kuma a saita wurin kulawa akan bututun ruwa mai yawo bayan bututun ruwa mai gudana kafin aiwatar da kayan aikin kwarara.:(Matsayin kulawa akan bututun ruwa ya kamata ya kasance: kafin a ƙara flocculant.
(5) Ya kamata a sanya na'urar iskar oxygen, kuma chlorinator ya kasance yana da maɓuɓɓugar ruwa mara yankewa tare da tsayayyen matsi, kuma aikinsa da tsayawarsa ya kamata a haɗa tare da aiki da kuma dakatar da famfo ruwa mai kewayawa.
(6) Ya kamata mashigar maganin kashe kwayoyin cuta ta kasance a tsakanin magudanar ruwa ta wurin wankan ruwa da na'urar tacewa da kuma wurin ruwan wanka.
(7) Ba za a haɗa kayan aikin tsarkakewa ba tare da ruwan shawa da bututun ruwan sha.
(8) Wurin, cika tsarkakewa, yanki mai kashe ƙwayoyin cuta ya kamata a kasance a gefen iska na wurin shakatawa kuma a sanya alamun gargaɗi.
(9) Dakin kula da ruwan wanka ya kamata a sanye shi da na'urar ganowa da ƙararrawa wanda ya dace da tsarkakewa, lalatawa da dumama ruwan tafkin.Kuma saita bayyanannen ganewa
(10)A samar da na'urar tace gashi.
Abubuwan da aka bayyana a cikin wannan labarin sun dogara ne kawai akan fahimtar mutum na ƙa'idodi da ƙa'idodi na doka kuma an haɗa shi don masu karatu kawai.Da fatan za a koma zuwa ga takaddun hukuma na hukumomin gudanarwa da suka dace na jihar.